• Nhóm kín víp prồ, đỉnh của chóp 👉 xamvn

Kiến thức Trăn trở về hợp tác làm ăn chung

Bietchetlien

Yếu sinh lý
Chào các bác, mình và bạn mình đang định cùng hợp tác đầu tư một khu vui chơi kết hợp cà phê. Mỗi thằng bỏ 1 tỷ để xây dựng, nó bỏ đất để làm địa điểm, mình bỏ công để quản lý tất tần tật, tỷ lệ 50/50
Các bác có kinh nghiệm về vấn đề làm ăn chung thấy thế nào, có fair ko và cần chuẩn bị cũng như cần làm rõ những vấn đề gì trước khi bắt tay hợp tác. Cám ơn các bác mong nhận những lời khuyên

momep

Tao là gay
Chào các bác, mình và bạn mình đang định cùng hợp tác đầu tư một khu vui chơi kết hợp cà phê. Mỗi thằng bỏ 1 tỷ để xây dựng, nó bỏ đất để làm địa điểm, mình bỏ công để quản lý tất tần tật, tỷ lệ 50/50
Các bác có kinh nghiệm về vấn đề làm ăn chung thấy thế nào, có fair ko và cần chuẩn bị cũng như cần làm rõ những vấn đề gì trước khi bắt tay hợp tác. Cám ơn các bác mong nhận những lời khuyên
Đã làm ăn kiêng kị nhất là chung, đấy là cái dở đầu tiên.

Đã lỡ dở hơi rồi nếu cố tiếp thì nên lập cty cổ phần.

Bước 3 là pháp chế phải quy định quyền hạn và nghĩa vụ cực kỳ rõ ràng.

Bước 5 là phải có đánh giá sau bao lâu thì hoàn vốn, bao lâu thì đc quyền rút cổ phần, bao lâu thì tăng vốn, bao lâu thì bán tài sản xử lý nợ?
Phần vốn của thí chủ là tiền thịt, nếu kg làm ăn đc và thua lỗ là thua lỗ thật. Phần vốn của bạn là đất, làm ăn đéo đc thậm chí dặt dẹo càng lâu càng có giá trị cao.
Liệu lúc ấy nó có chịu bán đất để trả tiền góp vốn kg? Hay nó đóng cửa kệ mẹ thí chủ.

Tóm lại phải soạn pháp chế thật chuẩn .

Bietchetlien

Yếu sinh lý
Chủ thớt
Đã làm ăn kiêng kị nhất là chung, đấy là cái dở đầu tiên.

Đã lỡ dở hơi rồi nếu cố tiếp thì nên lập cty cổ phần.

Bước 3 là pháp chế phải quy định quyền hạn và nghĩa vụ cực kỳ rõ ràng.

Bước 5 là phải có đánh giá sau bao lâu thì hoàn vốn, bao lâu thì đc quyền rút cổ phần, bao lâu thì tăng vốn, bao lâu thì bán tài sản xử lý nợ?
Phần vốn của thí chủ là tiền thịt, nếu kg làm ăn đc và thua lỗ là thua lỗ thật. Phần vốn của bạn là đất, làm ăn đéo đc thậm chí dặt dẹo càng lâu càng có giá trị cao.
Liệu lúc ấy nó có chịu bán đất để trả tiền góp vốn kg? Hay nó đóng cửa kệ mẹ thí chủ.

Tóm lại phải soạn pháp chế thật chuẩn .
cám ơn bác. Phần vốn của nó cũng bỏ 1 tỷ cùng luôn là 2 tỷ. Còn nó bỏ đất và mình bỏ công

z900nn

Tao là gay
Lừa đảo
Giấy tờ pháp lý rõ ràng, tuyển kế toán cầm tiền chung, thu chi như nào cả 2 đồng ý thì xuất tiền. Sổ sách phải làm cẩn thận, tránh vì tiền mất tình cảm nhé mày. Ngoài ra thì nói rõ những rủi ro có thể xảy ra, tránh trường hợp sau này xảy ra vấn đề phát sinh thì lại ngồi cãi chửi nhau. Nói chung tìm partner thì nên tìm kĩ, tìm người hợp tính và rõ ràng mà làm việc. Đồng tiền đi liền khúc ruột, nhớ đấy !

muamuaha88

Yếu sinh lý
Ông anh tao góp vốn làm lẩu nướng, nhưng lại để bạn bè nó lo cái vụ hàng họ thực phẩm đầu mối của nó, nó cứ dựa vào đấy ăn cụt lãi vs vốn đầu tư. nên tất cả công việc phải rõ ràng rành mạch. Tránh cho cổ đông đi đêm vs bên ngoài. mệt lắm

Bietchetlien

Yếu sinh lý
Chủ thớt
Ông anh tao góp vốn làm lẩu nướng, nhưng lại để bạn bè nó lo cái vụ hàng họ thực phẩm đầu mối của nó, nó cứ dựa vào đấy ăn cụt lãi vs vốn đầu tư. nên tất cả công việc phải rõ ràng rành mạch. Tránh cho cổ đông đi đêm vs bên ngoài. mệt lắm
Vấn đề điều hành quản lý cũng như xuất nhập mình quản lý 100%
Với lại có phần mềm hết rồi, minh bạch hết

Dân Tổ

Yếu sinh lý
Đéo chung chạ gì mày ơi, kị nhất kinh doanh ăn uống giải trí (vừa và nhỏ)

mrDumb

Tiến sĩ
Làm riêng thì cần não cân tất đc mọi thứ.... Khó vãi lồn nếu đéo có quan hệ

Leo69er

Tao là gay
Ghi rõ hợp đồng. Cái công của mày thì mày không tính tiền lương cho mày, nhưng mọi chi phí chi tiêu đều phải tính toán rõ ràng, ăn chia thêm thắt đều theo hợp đồng làm

Đéo rõ ràng thì ăn cứt

Player8848

Yếu sinh lý
cám ơn bác. Phần vốn của nó cũng bỏ 1 tỷ cùng luôn là 2 tỷ. Còn nó bỏ đất và mình bỏ công
Tao nghĩ chúng mày nên
1, có thỏa thuận phân quyền rõ ràng. Ví dụ mày điều hành thì 100% phải do mày quyết, target là bao nhiêu đó. Nếu ko đạt target sau bao lâu thì mày phải giao quyền điều hành cho nó, hoặc chấp nhận thay đổi cách làm việc theo thỏa thuận họp bàn sau. Tránh chuyện lắm thầy nhiều ma.
2, có điều khoản về việc exit vốn, dừng hợp tác. Lúc đó định giá như nào, điều khoản buy out như nào cần rõ ràng ra. Bố mẹ mày đẻ ra mày còn có lúc bất hòa với nhau, đừng nghĩ anh em xã hội vui vẻ với mình mãi. Mất lòng trước được lòng sau, chứ nếu có à uôm sau này dở hơi lắm.
3, thành lập cty. Cty trả lương cho mày, và trả tiền thuê cho thằng bạn mày. Về cơ bản là vẫn thế, nhưng nên rạch ròi ra. Ví dụ sau này nó exit thì vẫn còn hợp đồng thuê, mày đéo bị ở thế yếu.

Tao nói trên kinh nghiệm làm ăn chục năm với bạn bè rồi. Đm làm đc thì có thằng muốn đá mình ra để hốc, mà đéo làm đc thì cno muốn để mày lại con thuyền đắm một mình. Nhất là những tml để con vợ nó can dự vào công việc làm ăn.

ThanDen96

Yếu sinh lý
thành lập công ty cổ phần hoặc cty TNHH, bảo bạn đưa đất vào góp vốn, quyền sử dụng đất chuyển sang công ty. Nếu ok thì bản tiếp, còn không thì stop luôn :))

Bietchetlien

Yếu sinh lý
Chủ thớt
thành lập công ty cổ phần hoặc cty TNHH, bảo bạn đưa đất vào góp vốn, quyền sử dụng đất chuyển sang công ty. Nếu ok thì bản tiếp, còn không thì stop luôn :))
Cái này mình có nghĩ tới rồi, mình thắc mắc nếu làm ăn ko được, công ty giải thể thì phần đất đó xử lý như nào? Nếu trả lại cho nó thì hoá ra vô dụng à

ThanDen96

Yếu sinh lý
Cái này mình có nghĩ tới rồi, mình thắc mắc nếu làm ăn ko được, công ty giải thể thì phần đất đó xử lý như nào? Nếu trả lại cho nó thì hoá ra vô dụng à
Là tài sản của Cty. Giải thể thì theo luật, bán đất đó đi sau khi trừ mọi chi phí và các khoản theo luật thì chia cho các chủ sở hữu của Cty theo Luật

trecondaubac

Yếu sinh lý
Nói thật là làm ăn thì đéo chung chạ gì hết. Bọn làm ăn to, nó cổ phần với nhau và hoạt động với sự quản trị có bài bản nó khác. Còn làm ăn nhỏ thì tốt nhất là chả chung chạ éo gì hết. Thiếu vốn thì vay, trả lãi cao lên là xong. Chứ chung vốn nhau làm ăn xong rồi thì 99% vừa mất bạn vừa mất tiền. 1% may mắn còn lại nó hiếm như kiểu trúng đề vậy thôi chứ không như mơ đâu.

Hanh

Yếu sinh lý
Anh em hợp tác đc thì tốt bọn m cứ nhìn tiêu cực vấn đề đi. Ủng hộ việc rõ ràng tiền bạc, tiền công quản lý của m và tiền thuê mặt bằng của nó phải tính vào , sau khi trừ hết ra lợi nhuận mới là 50/50

ThanDen96

Yếu sinh lý
Anh em hợp tác đc thì tốt bọn m cứ nhìn tiêu cực vấn đề đi. Ủng hộ việc rõ ràng tiền bạc, tiền công quản lý của m và tiền thuê mặt bằng của nó phải tính vào , sau khi trừ hết ra lợi nhuận mới là 50/50
Góp vốn bằng mặt bằng rồi thì sao phải trả tiền thuê nữa :))
Tốt nhất là 2 đứa cùng góp tiền rồi thuê dài hạn mặt bằng đấy =))

Bên trên